© 1997-2017 Báo VietNamNet. All rights reserved.

Địa chỉ:Tòa nhà C'land, số 156 ngõ Xã Đàn 2, Đống đa, HN
Hotline:
0919 405 885 (Hà Nội)
0919 435 885 (TP HCM)

Chế độ đối với con của người có công với cách mạng

05:00 | 09/08/2018

 - Bố tôi là cán bộ tiền khởi nghĩa hoạt động từ 1/1/1945 đến trước Cách mạng Tháng 8 năm 1945 (đã chết năm 2003), riêng tôi bị khuyết tật từ nhỏ không có khả năng tự phục vụ bản thân. Nhà cửa thì hư hỏng trên 50% rất nguy hiểm. Vậy như trường hợp của tôi có́ được hỗ trợ về nhà ở theo Quyết định 22/2013 và Nghị quyết 63/2017 không của Chính phủ không? Xin cảm ơn.

Ảnh minh họa

Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng số 26/2005/PL-UBTVQH11  sửa đổi, bổ sung năm 2007; sửa đổi, bổ sung năm 2012 tại Điều 9:

1. Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945 là người được cơ quan, tổ chức có thẩm quyền công nhận đã tham gia tổ chức cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945.

2. Các chế độ ưu đãi đối với người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945 bao gồm:

a) Trợ cấp hàng tháng, phụ cấp hàng tháng;

b) Bảo hiểm y tế; điều dưỡng phục hồi sức khỏe hàng năm; cấp phương tiện trợ giúp, dụng cụ chỉnh hình cần thiết;

c) Cấp tiền mua báo Nhân dân; được tạo điều kiện tham gia sinh hoạt văn hoá, tinh thần phù hợp;

d) Được Nhà nước hỗ trợ cải thiện nhà ở căn cứ vào công lao và hoàn cảnh của từng người.

3. Các chế độ ưu đãi khi người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945 chết bao gồm:

a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945 đang hưởng chế độ ưu đãi quy định tại khoản 2 Điều này mà chết thì người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí, thân nhân được hưởng một khoản trợ cấp;

b) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945 đã chết mà chưa hưởng chế độ ưu đãi quy định tại khoản 2 Điều này thì thân nhân được hưởng trợ cấp một lần;

c) Cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng; con dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng.

Trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng sống cô đơn không nơi nương tựa, con mồ côi cả cha mẹ dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng được hưởng thêm trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng hàng tháng;

d) Cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng; con từ đủ 6 tuổi đến dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng được Nhà nước mua bảo hiểm y tế.

4. Con của người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945 được hưởng chế độ ưu tiên, hỗ trợ quy định tại khoản 5 Điều 4 của Pháp lệnh này.

5. Chính phủ quy định cụ thể điều kiện, tiêu chuẩn xác nhận người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945.

Theo thông tin bạn cung cấp, bố bạn là cán bộ tiền khởi nghĩa hoạt động từ 1/1/1945 đến trước Cách mạng tháng 8 năm 1945 đã mất năm 2003 thì theo quy định tại điểm b khoản 3 Điều 9. Các chế độ ưu đãi khi người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945 chết bao gồm: Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945 đã chết mà chưa hưởng chế độ ưu đãi quy định tại khoản 2 Điều này thì thân nhân được hưởng trợ cấp một lần. Như vậy, đối với cán bộ hoạt động cách mạng đã mất mà chưa được hưởng chế độ ưu đãi thì thân nhân được hưởng trợ cấp 1 lần.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Thờ cúng liệt sỹ có được hưởng trợ cấp?

Xin hỏi luật sư, người thờ cúng liệt sỹ có được hưởng chế độ gì của nhà nước không và trong thời gian bao lâu?

Bị bệnh chết khi đang tại ngũ có được công nhận là liệt sỹ?

Anh trai tôi năm 1997 lên đường nhập ngũ thực hiện nghĩa vụ quân sự và được điều lên đóng quân tại đơn vị ở khu vực vùng núi cao của An Khuê – Gia Lai

Có căn cứ pháp lý để xét tặng liệt sỹ cho ngư dân tử nạn

Nhà nước xem xét xác nhận thương binh, liệt sỹ cho những ngư dân không may bị xâm phạm đến tín mạng, sức khỏe bởi hành động hung hăng, ngang ngược của Trung Quốc.

 

Tin khác

Tin cùng chuyên mục

© 1997-2018 Báo VietNamNet. All rights reserved.
Địa chỉ:Tòa nhà C'land, số 156 ngõ Xã Đàn 2, Đống đa, HN
Liên hệ Quảng cáo
Hà Nội: 0919 405 885 | TP.HCM: 0919 435 885